Hỏi & Đáp

Thứ Năm, 19-11-2020, 15:21

Bạn đọc:

Trước đây, tôi làm nhân viên buồng, phòng cho một khách sạn. Do ảnh hưởng bởi dịch bệnh nên tôi đã nghỉ việc và muốn học nghề mới. Xin hỏi Thời Nay, nếu vẫn trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp, tôi muốn đi học nghề thì có được hỗ trợ không, thủ tục đăng ký học như thế nào? (Bùi Thị Huyền, Nghệ An).

Thời Nay:

Tại Điều 55, Luật Việc làm, người lao động được quy định tại khoản 1 Điều 43 của luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau: 

- Chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc (trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng).

- Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 9 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập trong thời hạn ba tháng, kể từ ngày chấm dứt HĐLĐ hoặc hợp đồng làm việc.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp (trừ các trường hợp: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết).

Nếu đủ các điều kiện nêu trên, bạn có thể nộp hồ sơ đề nghị hỗ trợ học nghề cho trung tâm dịch vụ việc làm nơi mình đang hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trung tâm dịch vụ việc làm sẽ có trách nhiệm xem xét hồ sơ, đề nghị hỗ trợ và giới thiệu nghề cho bạn sau khi hoàn tất thủ tục.

.